Uchambuzi Wa Wasakatonge

Post Reply 
 
Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Share Topic: GooglePlus Facebook Twitter
O-LEVEL:  Uchambuzi Wa Wasakatonge
MyElimu Offline
System
*******

Posts: 197
Thanks Given: 7
Thanks Received: 89 in 57 posts
Joined: Feb 2014
Reputation: 1
Country: Tanzania
Post: #1
Post Icon Uchambuzi Wa Wasakatonge

0
0
Diwani ya Wasakatonge ni miongoni mwa diwani zilizochapishwa mwanzoni mwa karne ya ishirini na moja zikionesha changamoto mbalimbali zilizopo katika jamii yetu. Mwandishi wake ni mtunzi mahiri Mohammed S Khatibu.

MAUDHUI

Maudhui hujumuisha dhamira, ujumbe, migogoro, falsafa, mtazamo au msimamo wa mwandishi.
UMASKINI
Mwandishi ameonyesha kuwa jamii imegubikwa na wimbi la umaskini. Katika shairi la “Wasaka Tonge”, msanii anasema watu wanashindwa kupata mahitaji muhimu na ya lazima ya kila siku. Mfano wa watu hawa ni wabeba zege, yaya na wengineo. Anasema:
[Image: SuperStock_1850-18460.jpg]
“jua kali na wasakatonge
Wao ni manamba mashambani,
Ni wachapakazi viwandani,
Mayaya na madobi wa nyumbani,
Ni matopasi wa majaani,
Lakini bado ni maskini”
MARADHI
Katika shairi la “Tina Isotibu” Tunaambiwa kuwa mbali na Bara la Afrika kuwa na tatizo la janga la umaskini, pia limeendelea kukumbwa na tatizo la maradhi. Msanii anasema,
[Image: against-malaria.jpg]
“Lakini
Vidonge chungu ajabu,
Dawa zake hazitibu
Zimeizidisha tabu
Mgonjwa kumwadhibu
haipo tiba”
 
 
 
UONGOZI MBAYA (UDIKTETA)
Diwani hii imebainsha saratani ya udikteta unaoikabili dunia ya leo. Udikteta umeota mizizi katika dunia hii kiasi cha kuwafanya watu waishi kwa hofu. Katika shairi la madikteta msanii anasema,
[Image: idi.jpg]
“Itele “Mungu watu”
Bokasa, Idi, Mobutu.
mizinga nayo mitutu
Haitoi risasi
Hutoa maraisi
Walio madikteta
 
 
MAPENZI
Hii ni moja ya dhamira ambazo zimeonyeshwa na mwandishi kwa kina. Msanii anaonyesha kuwa mapenzi kati ya watu na mtu ni faraja amani na utulivu na ni kiungo kati ya mume na mke. Katika shairi la “Mahaba” msanii anasema,
[Image: IMG_18229607514502.jpeg]
“Kama mahaba wazimu, sihitaji nitibiwe
Bora niwe chakaramu, nipigae watu mawe
Kuwa kwangu mahamumu, wewe usi kusumbuwe
Dawa yangu si ngumu, mimi nipendwe na wewe
Mshairi mengine ambayo yanazungumzia mapenzi ya dhati ni pamoja na “Nilikesha”
Na “Sili Nikashiba’ .
 
 
 
 
Vilevile msanii amezungumzia mapenzi ya ulaghai katika shairi la “Si Wewe”. Msanii anaonyesha ni kwa jinsi gani mapenzi ya ulaghai yanaweza kusababisha majeraha, hasira na majuto miongoni mwa wawili hao. Msanii anasema,
“Umeshapwelewa nchi kavu,
Wako werevu umekwisha,
Sasa unatweta
U taabani
Ni wewe ulo mlafi”
Si wewe?
UNAFIKIMsanii amekemea suala la unafiki katika jamii zetu, mwandishi anaonyesha kuwa wapo waumini na viongozi wa dini ambao wamekuwa wakijigamba mbele za watu kuwa wako safi wakati matendo yao ni kinyume na waonavyosema, Katika shairi la ‘WASO DHAMBI, mwandishi anasema,
Misalaba, na majuba, na hotuba,
Nyingi toba, zenye hiba, na haiba,
Mambo yao,
Unafiki”
(This post was last modified: 11-05-2014 10:59 AM by MyElimu.)
11-05-2014 10:49 AM
Visit this user's website Find all posts by this user Add Thank You Quote this message in a reply
Gift Armstrong Offline
Regular User
Registered

Posts: 1
Thanks Given: 0
Thanks Received: 0 in 0 posts
Joined: Aug 2015
Reputation: 0
Post: #2
RE: Uchambuzi Wa Wasakatonge

0
0
Nimependa uchambuzi wa diwani ya wasakatonge na penda kujua na kitabu cha chekacheka pamoja na maswali yake(any one can help me)
08-12-2015 01:15 AM
Find all posts by this user Quote this message in a reply
Emmanuel Alphonce Msabila Offline
Regular User
Registered

Posts: 3
Thanks Given: 2
Thanks Received: 0 in 0 posts
Joined: Jan 2016
Reputation: 0
Post: #3
RE: Uchambuzi Wa Wasakatonge

0
0
Nimependezewa Na Uchambuzi Wako.
01-30-2016 03:48 PM
Visit this user's website Find all posts by this user Quote this message in a reply
Post Reply 


[-]
Quick Reply
Message
Type your reply to this message here.


Disable AutoMedia embedding for this link.   AutoMedia MP3 Playlist

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
 

Possibly Related Threads...
Thread: Author Replies: Views: Last Post
Post Icon O-LEVEL:  Uchambuzi Wa 'watoto Wa Mama Ntiliye' MyElimu 0 104 10-31-2016 11:25 AM
Last Post: MyElimu
Post Icon O-LEVEL:  Uchambuzi Wa Takadini MyElimu 0 93 10-31-2016 11:19 AM
Last Post: MyElimu
Post Icon Uchambuzi wa Riwaya ya MFADHILI MyElimu 1 4,917 12-18-2015 02:19 PM
Last Post: neema rajab
Post Icon Uhakiki Wa Diwani Ya Wasakatonge MyElimu 0 19,687 09-12-2014 02:06 PM
Last Post: MyElimu
Post Icon UCHAMBUZI: Diwani ya FUNGATE YA UHURU MyElimu 0 4,292 02-24-2014 12:59 AM
Last Post: MyElimu



User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
@MyElimu @MyElimu @MyElimu